บาราฆารอประเมินสถานการณ์'ราฟามีร์'

ข่าวกีฬาฟุตบอลไทยและต่างประเทศ อัพเดทสดใหม่ทุกวัน ทรรศนะบอลดีๆจากบ้านผลบอล แม่นยำทุกคู่ ไม่ลองดู ก็ไม่รู้กันนะจ๊ะ
Post Reply
mrtiz

บาราฆารอประเมินสถานการณ์'ราฟามีร์'

Image

รูเบน บาราฆา ร่ายยาวเกี่ยวกับประเด็นของ ราฟา มีร์ ที่ถูกกล่าวหาว่าล่วงละเมิดทางเพศจนถูกสโมสรสั่งลงโทษทางวินัยและตัดออกจากทีมชั่วคราว

รูเบน บาราฆา เทรนเนอร์ บาเลนเซีย เปิดเผยถึงกรณีของ ราฟา มีร์ หลังกองหน้าวัย 27 ปีถูกกล่าวหาว่าล่วงละเมิดทางเพศว่าเขาไม่มีความกังวลกับเรื่องดังกล่าวและจะมีการประเมินสถานการณ์ต่อไป ตามรายงานจากมาร์ก้าเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา

ราฟา มีร์ ถูกกล่าวหาว่าล่วงละเมิดทางเพศจนถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจควบคุมตัวไปสอบสวน 2 คืน ก่อนจะได้รับการประกันตัวออกมาสู้คดีที่เขายืนยันความบริสุทธิ์ของตนเอง ก่อนมีรายงานว่า โฆเซ่ หลุยส์ การ์เซีย บาย่า เปเปลู มิดฟิลด์ทีมค้างคาวบอกผ่านสื่อว่าพฤติกรรมดังกล่าวไม่เป็นที่ยอมรับ แต่ บาราฆา นายใหญ่ทัพค้างคาวยืนยันว่าทีมยังคงสนับสนุนกองหน้าวัย 27 ปีต่อไป

'มันสำคัญมากที่จะต้องอธิบายสิ่งต่างๆ แฟนบอลของเราจะต้องรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นและเราจะทำอย่างไร มีอยู่สองช่วงที่เหตุการณ์ของ ราฟา เกิดขึ้น และสโมสรต้องประเมินการตัดสินใจที่ต้องทำ'

'มันเป็นการตัดสินใจของสโมสรที่ผมไม่ควรมีส่วนร่วม เพราะงานของผมอยู่ในส่วนกีฬา สโมสรตัดสินใจที่จะให้เขากลับมา และนั่นคือจุดที่ผมเข้ามา ผมต้องประเมินผลที่ตามมาจากสถานการณ์นี้'

'มีการตัดสินใจว่าเขาจะต้องพัก 2 เกม สัปดาห์นี้ต้องแยกฝึกซ้อม และสัปดาห์หน้าเขาจะเข้าร่วมทีมอีกครั้ง จากนั้นเขาจะเป็นเพียงสมาชิกคนหนึ่งในทีม และผมจะเป็นคนตัดสินใจว่าเขาจะลงเล่นหรือไม่'

'มันเป็นเรื่องยากที่จะตัดสินใจอย่างยุติธรรมซึ่งทุกคนอาจชอบ คุณต้องทำทุกอย่างด้วยสามัญสำนึก เขาขอโทษทีม เข้าใจว่าการกระทำของเขาไม่เหมาะสม และยอมรับการลงโทษ'

'ในฐานะโค้ช ผมตัดสินใจว่าการกระทำที่ขาดวินัยจะมีผลตามมา และสิ่งนี้ควรทำให้เราเข้าใจว่าคนๆหนึ่งสามารถทำผิดพลาดได้ และไม่สามารถทำสิ่งต่างๆได้ดีในวันใดวันหนึ่ง และควรได้รับโอกาสครั้งที่สอง'

เมื่อถูกถามถึงคำพูดของ เปเปลู ที่ไม่ยอมรับพฤติกรรมของ ราฟา มีร์ นายใหญ่ทีมค้างคาวตอบว่า 'มันง่ายมาก เปเปลู เป็นเสียงที่มีพลังในห้องแต่งตัว ผมสนับสนุนความคิดเห็นของเขาร้อยเปอร์เซ็นต์'

'แต่มีบางอย่างที่ไม่สามารถทำได้ มันไม่ใช่เพราะทีมออกสตาร์ทไม่ดี แต่เพราะเรามีตราสัญลักษณ์ที่หน้าอกและไม่สามารถทำอะไรบางอย่างได้ ห้องแต่งตัวรู้ดีว่าเขาเป็นผู้เล่นที่เราอาจต้องการในฤดูกาลนี้ บนเส้นทางนี้ ผมผิดหวังอย่างมาก'

'ผมต้องยอมรับว่าในช่วงซัมเมอร์นี้ (ผมเป็นคนดึงเขาเข้ามา) และผมเชื่อว่า ราฟา (มีร์) สามารถเป็นตัวตัดสินเกม ราฟา ทำให้ผมผิดหวังมาก แต่ผมบอกเขาไปแล้วว่าเรื่องนี้จะทำให้เขารู้ว่าเขาอยู่ตรงไหนและต้องทำอย่างไร อย่างน้อยก็ในขณะที่ผมยังอยู่ที่นี่'
Post Reply